โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
เด็กบางคนเพิ่งเจอเพื่อนใหม่ครั้งแรก เด็กบางคนอยากใช้ช่วงเวลาปีสุดท้ายกับเพื่อนให้มากที่สุด และเด็กบางคนก็เรียนไม่เข้าใจเลยในช่วงเรียนออนไลน์ที่ผ่านมา และเฝ้ารอวันเปิดเทอมด้วยใจจด
หลังปิดเทอมมากว่า 3 เดือนเนื่องจากสถานการณ์โควิด-19 จนเมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม ที่ผ่านมา เด็กทุกระดับชั้นเข้าเรียนพร้อมกันทั่วประเทศ นักเรียนและคุณครูรู้สึกอย่างไรในวันที่โรงเรียนไม่เหมือนเดิม และเด็กๆ รู้สึกอย่างไรกับการเติบโตในช่วงเวลาของโควิด-19 ฟังเสียงของพวกเขาและมองภาพบรรยากาศของการเรียนการสอนแบบใหม่
เรื่องและภาพวิดีโอโดย ปาณิส โพธิ์ศรีวังชัย และ ชุติกาญจน์ บุญสุทธิ