โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
พาไปชมคลิปนำเสนอของ ด.ช. ศักยะ สระทองล้อม (น้องต้นไม้) ชั้น 6/4 ยูทูปเบอร์คนเก่งที่เรียบเรียงเนื้อหาและตัดต่อเองทั้งหมด มีทั้งสาระและความบันเทิงให้ผู้ชมได้แอบยิ้มเป็นช่วงๆ 🥰 น้องต้นไม้เลือกนำเสนอเรื่องป่าชายเลน “มาช่วยบ้านขุนสมุทรจีนกันเถอะ… เลือกต้นไม้สุดเเรร์เลือกแสมทะเล” ทั้งยังฝากไอเดียนี้ให้นักอนุรักษ์และชาวบ้านขุนสมุทรจีนลองนำไปปรับใช้ได้เพื่อป้องกันปัญหาการกัดเซาะชายฝั่งด้วย
ถ้าใครชอบคลิปนี้ฝากกดไลค์กดแชร์ และอย่าลืมกด subscribe ให้น้องต้นไม้ด้วยนะคะ
อีกหนึ่งชิ้นงานการนำเสนอ ชื่นใจ..ได้เรียนรู้ของพี่ชั้น 6 กับโจทย์ท้าทาย “เราจะป้องกันและฟื้นฟูชายฝั่งทะเลบ้านขุนสมุทรจีนอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผลอย่างยั่งยืนได้อย่างไร” “น้องปันดา” ด.ญ.ปัณฑา ทวีชัยทศพล ชั้น 6/3 เลือกศึกษาการอนุรักษ์ป่าชายเลนด้วยนวัตกรรมช่วยลดการกัดเซาะ และเพิ่มการฟื้นฟูป่าชายเลนด้วยนวัตกรรมที่เรียกว่า TetraPOT 10 สัปดาห์ของการทำวิจัย “น้องปันดา” ได้เรียนรู้อะไรบ้าง ติดตามได้จากคลิปนำเสนอค่ะ
โดย ส่วนสื่อสารองค์กร
ข้อมุล ณ วันที่ 30กรกฎาคม 2564