โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
วันนี้ ( 28 ธ.ค. 63) เป็นวันแรกของการเรียนรู้ในรูปแบบ HBLC
ของภาคเรียนจิตตะ คุณครูทุกช่วงชั้นเตรียมแผนต่างๆ ไว้พร้อมเสมอ เพื่อให้รับกับสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา
ผ่านมาเกือบสิ้นภาคเรียนจิตตะแล้ว
คุณลักษณะที่คุณครูมุ่งหมายสร้างให้เกิดขึ้นในตัวเด็กๆ คือ “การมีใจที่จดจ่อและรับผิดชอบต่อสิ่งที่ทำ” ปรากฏให้เห็นเด่นชัดขึ้น ผ่านชิ้นงานที่เด็กๆ ตั้งใจทำ มากไปกว่านั้นเด็กๆสามารถเรียนรู้และกำกับตัวเองได้ดีแม้จะอยู่ห่างกัน