โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
ขอแสดงความยินดีกับ “คุณครูหวาน” อาจารย์ธิดา พิทักษ์สินสุข ผู้ทรงคุณวุฒิ และที่ปรึกษาพิเศษ โรงเรียนเพลินพัฒนา ในโอกาสได้รับตำแหน่ง นายกสมาคมอนุบาลศึกษาแห่งประเทศไทยฯ จากมติเมื่อวันที่ 6 ธันวาคม 2565
ปัจจุบันคุณครูหวาน รับภารกิจสำคัญในหลากหลายบทบาทเพื่อขับเคลื่อนการทำงานในวงการการศึกษาให้ไปสู่ทิศทางที่เหมาะสม สอดคล้องกับสภาวะการณ์ปัจจุบันและอนาคต รวมถึงในสถานการณ์โควิด – 19 คุณครูหวานได้ร่วมผลักดันนโยบายการศึกษาปฐมวัยในระดับประเทศ ทั้งยังเป็นที่ปรึกษาให้แก่คุณครู ให้ความรู้กับผู้ปกครองโรงเรียนเพลินพัฒนา เพื่อให้เด็กๆ มีรากฐานที่มั่นคง เกิดการเรียนรู้ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพตั้งแต่วัยแรกเริ่มของชีวิต
การดำรงตำแหน่งในปัจจุบัน
o กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิในคณะกรรมการนโยบายการพัฒนาเด็กปฐมวัย
o อนุกรรมการบูรณาการการพัฒนาเด็กปฐมวัย
o อนุกรรมการสื่อเพื่อการพัฒนาเด็กปฐมวัย
o อนุกรรมการวิจัยและจัดการความรู้เพื่อการพัฒนาเด็กปฐมวัย
o ที่ปรึกษาคณะอนุกรรมการด้านคุณธรรมจริยธรรม วุฒิสภา
o ผู้ทรงคุณวุฒิในคณะกรรมการประสานงานและส่งเสริมการศึกษาเอกชน กรุงเทพมหานคร
o นักวิชาการส่วนกลาง ภาคีเครือข่าย EF Thailand Partnership
o อนุกรรมการกำหนดมาตรฐานวิชาชีพครูการศึกษาปฐมวัย คุรุสภา
o คณะทำงานติดตามและประเมินผลโครงการ กองทุนสื่อปลอดภัยและสร้างสรรค์ประเภทการผลิตสื่อเพื่อกระตุ้นพัฒนาการและการเรียนรู้ของเด็ก
o ที่ปรึกษามูลนิธิเด็กน้อยพัฒนา
โดย ส่วนสื่อสารและประชาสัมพันธ์
ข้อมูล ณ วันที่ 15 ธันวาคม 2565