โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
โรงเรียนเพลินพัฒนาได้มีส่วนร่วมในหลักสูตรพัฒนาครูและบุคลากรทางการศึกษาภายใต้แนวคิด
“พลังครูยุคใหม่ สร้างคุณภาพคนไทยสู่สากล”
The Power of New Generation Teachers: Creating Thais to the Global World
เนื่องในโอกาสวันครู ครั้งที่ 66 พ.ศ. 2565
(well-being at school) เพื่อเท่าทันความเครียดในยุค VUCA
นอกจากหัวข้อนี้แล้วยังมีอีกหลายเรื่องราวน่ารู้ที่มีความน่าสนใจที่จะช่วยเติมความรู้ เพิ่มเทคนิคให้คุณครูและบุคลากรทางการศึกษา
ขอบคุณคุรุสภาที่มอบโอกาสให้โรงเรียนเพลินพัฒนาได้มีส่วนร่วมในกิจกรรมดีๆ ครั้งนี้นะคะ
โดย ส่วนสื่อสารองค์กร
ข้อมูล ณ วันที่ 16 มกราคม 2565
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
ภาคสนามชั้น 4 กับประสบการณ์ใหม่ที่ต้องห่างบ้านครั้งแรก 3 วัน 2 คืน ณ จังหวัดเพชรบุรี กับการสำรวจระบบนิเวศที่ป่าชายเลน
ภาคเรียนนี้พวกเราได้ไปบ้านขุนสมุทรจีน จ.สมุทรปราการ เพื่อไปเก็บข้อมูลมาทำสมมติฐานที่เกี่ยวข้องกับปัญหาการกัดเซาะและการงอกของชายฝั่ง