โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
นักเรียนโครงการเรียนร่วม เรียนร่วมในห้องเรียนเต็มเวลา โดยมีครูการศึกษาพิเศษเป็นผู้ดูแลส่งเสริมการเรียนรู้ในชั้นเรียน
นักเรียนทุกคนจะมีแผนการจัดการศึกษาเฉพาะบุคคล (IEP) โดยแผนนี้จะดูจากความสามารถปัจจุบันของนักเรียนและใช้หลักสูตรแกนกลางของโรงเรียนที่พัฒนาร่วมกับทีมวิชาการของโรงเรียน เป็นแนวทางในการส่งเสริมการเรียนรู้และพัฒนานักเรียน รวมถึงจะมีการประเมินผลในทุกภาคเรียนวิริยะและภาคเรียนวิมังสา
จะมีการเรียนเสริมในทุกวันหลังเลิกเรียน ช่วงเวลา 15.30 – 16.30 น. โดยการเรียนเสริมนั้นอาจเป็นการเก็บการบ้านในวันนั้นหรือเรียนตามแผน IEP ของแต่ละบุคคล
มีการเรียนโครงการพัฒนาทักษะชีวิต 1 ครั้งต่อ 1 สัปดาห์ ในช่วงเวลาของการเรียนเสริม โดยมีทั้งงานบ้านและการดูแลตนเอง งานประกอบอาหาร งานช่าง งานประดิษฐ์ รวมถึงการดูแลกิจวัตรประจำวันต่างๆภายใต้คำแนะนำของครูการศึกษาพิเศษ