โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
เมื่อวันที่ 22 ตุลาคม 2563 ทีมคุณครูฝ่ายมัธยมเข้าร่วมอบรม Visual Thinking “คิดเป็น…เห็นภาพ” เพื่อฝึกการคิดเชื่อมโยง สามารถจับประเด็น เข้าใจเรื่องราวได้อย่างรวดเร็ว คิดแก้ปัญหาและสื่อสารผู้อื่นได้อย่างเข้าอกเข้าใจ
วิทยากรโดย อ.ปรารถนา หาญเมธี ผู้เชี่ยวชาญด้าน Visual Thinking ผู้เขียนหนังสือ The Facilitator คู่มือคุณ “Fa” มืออาชีพ จาก รักลูก เลิร์นนิ่ง กรุ๊ป ชวนคุณครูฝ่ายมัธยมร่วมเรียนรู้เทคนิคการฟังจับประเด็น คิดวิเคราะห์ เเละสังเกตความเชื่อมโยง สร้างวิธีคิดด้วยภาพและร่วม workshop การวาดภาพแบบง่ายๆ แต่มีความหมาย สามารถใช้ เส้น สี สัญลักษณ์ เพื่อสร้างความหมายอย่างมีประสิทธิภาพและพัฒนากระบวนการคิดวิเคราะห์อย่างเป็นระบบ
22 ตุลาคม 2563