โอกาสและความหวัง บ้านกาญจนาภิเษก | มัธยม ฉันทะ 2567
"ถ้าทุกที่คือความมืดมิด ป้ามลคงเป็นแสงสว่างสำหรับพวกเขา นี้คือสิ่งที่พวกเราคิด ในสังคมที่ก่นด่าเขาว่าปีศาจ กลับมีคนคนหนึ่งยืนหยัดว่า ไม่มีมนุษย์คนไหนเกิดมาเป็นปีศาจ" - แทนย่า
โตขึ้นหนูอยากเป็น… กิจกรรมแฟชั่นโชว์อาชีพ เรียกรอยยิ้ม สร้างแรงบันดาลใจให้น้อง อ.1 เด็กๆ เลือกแต่งกายชุดอาชีพที่ตนเองชื่นชอบ บอกอาชีพที่ตนเองอยากเป็น รู้หน้าที่ของอาชีพต่างๆ ว่ามีความสำคัญอย่างไร และได้นำเสนอชุดอาชีพต่างๆ ให้เพื่อนฟังอย่างภาคภูมิใจ และร่วมชื่นชมความสามารถของเพื่อนๆ
ขณะเดียวกันคุณครูได้สอดแทรกการนับ บอกจำนวนสมาชิกในกลุ่ม พาเรียนรู้คำศัพท์และการแต่งประโยคสั้นๆ เกี่ยวกับอาชีพ ฝึกการฟังและจดจำเรื่องราวสั้นๆ สร้างสมาธิจดจ่อกับการเรียนรู้
โดย ส่วนสื่อสารองค์กร
ข้อมูล ณ วันที่ 24 มีนาคม 2565